டொலருக்கு நிகரான ரூபாயின் மதிப்பு உயர்வு

அமெரிக்க டொலருக்கு நிகரான ரூபாயின் மதிப்பு மேலும் உயரும் நிலையில், உணவுப் பொருட்கள் உட்பட இறக்குமதி செய்யப்படும் பொருட்களின் பலன்கள் நுகர்வோருக்கு கிடைப்பதை உறுதி செய்வதற்கான நடவடிக்கைகளை வகுக்க வர்த்தக அமைச்சகத்துக்கு உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது.

அடுத்த இரண்டு மாதங்களுக்குள், ஒரு அமெரிக்க டொலருக்கு ரூபாயின் பெறுமதி 280 ஆக உயரும் என்று எதிர்பார்ப்பதாக திறைசேரியின் மூத்த அதிகாரி ஒருவர் கொழும்பு ஆங்கில ஊடகம் ஒன்றிடம் தெரிவித்துள்ளார்.

உத்தேச புதிய நடவடிக்கைகளின் மூலம் இறக்குமதி செய்யப்படும் பொருட்களின் விலையை குறைக்க வர்த்தகர்கள் தவறினால், பொருட்களின் மீது விலைக் கட்டுப்பாடு விதிப்பது உள்ளிட்ட கடுமையான நடவடிக்கைகளை அரசு எடுக்க நேரிடும் என அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

வெளிநாட்டுப் பணம் அனுப்புதல் மற்றும் சுற்றுலாத்துறையில் இருந்து கிடைக்கும் வருமானம் ஆகியவை ரூபாயின் மதிப்பு உயர்வுக்கு பங்களிக்கும் காரணிகளில் ஒன்றாக இருப்பதாக அந்த அதிகாரி சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

இந்த வருடம் பெப்ரவரி 29 ஆம் திகதி வரையான காலப்பகுதியில் அமெரிக்க டொலருக்கு நிகரான இலங்கை ரூபாவின் பெறுமதி 4.4 வீதம் அதிகரித்துள்ளதாக இலங்கை மத்திய வங்கி தெரிவித்துள்ளது.

சந்தைகளில் குறைந்த விலையில் கோதுமை, சீனி, சர்க்கரை, வெங்காயம், பருப்பு, பால் உணவு உள்ளிட்ட பொருட்களின் இறக்குமதிக்கான போட்டி வர்த்தகத்தை அதிகரிக்கும் நோக்கில் வர்த்தக அமைச்சகம் அமைச்சரவையின் ஒப்புதலைப் பெறவுள்ளது.

இறக்குமதி செய்யப்படும் பொருட்கள் சென்றடையும் போது நுகர்வோருக்கு அதிகபட்ச நன்மைகளை வழங்குவதற்கான பரந்த விளம்பரத்தை வழங்குவதற்கு இந்த முன்மொழிவு அனுமதி கோருகிறது என்று வர்த்தக அமைச்சின் செயலாளர் தெரிவித்துள்ளார்.

அண்மைய மாதங்களில் ரூபாய்க்கு நிகரான அமெரிக்க டொலரின் மாற்று வீதம் குறைந்துள்ள போதிலும், அதன் பலன்கள் நுகர்வோருக்கு வழங்கப்படவில்லை என்பதை சந்தை பகுப்பாய்வு காட்டியதை அடுத்து இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டுள்ளதாக அவர் மேலும் தெரிவித்துள்ளார்.

Recommended For You

About the Author: admin